Đại hội đại biểu Hội Liên hiệp thanh niên Việt Nam huyện Phong Thổ lần thứ IV nhiệm kỳ 2024 – 2029
Ngày 19/7, Hội Liên hiệp thanh niên (LHTN) Việt Nam huyện Phong Thổ tổ chức Đại hội đại biểu Hội LHTN Việt Nam huyện Phong Thổ lần thứ IV nhiệm kỳ 2024 – 2029. Dự đại hội có các đồng chí: Nguyễn Văn Thanh – Phó Bí thư Thường trực Huyện ủy; Hoàng Thị Thuận – Phó Chủ tịch Thường trực Hội LHTN Việt Nam tỉnh, HĐND, UBND huyện Phong Thổ. Đại diện các ban, ngành, đoàn thể huyện Phong Thổ, Thường trực Hội LHTN Việt Nam các huyện, thành phố và 130 đại biểu đại diện cho các hội viên tại các cơ sở đoàn trực thuộc trên địa bàn huyện… dự.
Nhiệm kỳ 2019 - 2024, các cấp bộ Hội, công tác lãnh đạo, chỉ đạo triển khai thực hiện Nghị quyết Đại hội Hội các cấp LHTN Việt Nam trên địa bàn đã thực hiện có hiệu quả mục tiêu, phương hướng công tác Hội và phong trào thanh niên do Đại hội Hội khóa III, nhiệm kỳ 2019 - 2024 đề ra. Phương thức tổ chức hoạt động có nhiều đổi mới, nội dung từng bước sát thực với nhu cầu của thanh niên và tình hình thực tiễn tại cơ sở.Tính đến hết nhiệm kỳ đã 11 chỉ tiêu Nghị quyết Đại hội Hội LHTN Việt Nam huyện lần thứ III đạt và vượt. Tổ chức Hội các cấp đã kết nạp 2.121 hội viên mới. Toàn huyện có 3.972 đoàn viên, 12.103 hội viên; tỉ lệ tập hợp thanh niên đạt 70,5%; vận động, bồi dưỡng kết nạp được tổng số 1.556 hội viên ưu tú vào Đoàn; duy trì 17 đội hình thanh niên tình nguyện bảo vệ môi trường, xây dựng đô thị văn minh với tổng số trên 1.275 đợt hoạt động, thu hút trên 44.625 lượt hội viên, thanh niên tham gia...
Với khẩu hiệu hành động “Thanh niên Phong Thổ Đoàn kết - Sáng tạo - Khát vọng - Phát triển” , nhiệm kỳ 2024 – 2029, Hội LHTN Việt Nam huyện đề ra 10 chỉ tiêu trọng tâm gồm: Hàng năm, cấp huyện tổ chức ít nhất 2 hoạt động tạo môi trường sáng tạo cho thanh niên; hỗ trợ ít nhất 2 dự án khởi nghiệp sáng tạo cho thanh niên; giới thiệu việc làm cho 900 thanh niên; phấn đấu ít nhất 60% thanh niên được tham gia các hoạt động hỗ trợ nâng cao năng lực số; phát triển mới trên 2.000 hội viên, mỗi năm tỷ lệ đoàn kết, tập hợp thanh niên đạt 2%/năm trở lên...
Phát biểu tại Đại hội, đồng chí Mai Thị Hồng Sim – UVBTV Huyện ủy, Phó Chủ tịch UBND huyện Phong Thổ; Hoàng Thị Thuận – Phó Chủ tịch Thường trực Hội LHTN Việt Nam tỉnh đã chúc mừng, biểu dương những kết quả đạt được của Hội LHTN huyện Phong Thổ trong nhiệm kỳ qua. Các đồng chí đề nghị, nhiệm kỳ 2024 – 2029, các cấp Hội LHTN Việt Nam huyện cần tăng cường tổ chức, triển khai đưa các phong trào, chương trình của Hội đến với hội viên, thanh niên; tích cực xây dựng giá trị hình mẫu thanh niên Việt Nam thời kỳ mới; phát hiện, bồi dưỡng, nhân rộng điển hình thanh niên tiên tiến. Chủ động tham mưu cho cấp ủy, chính quyền tạo điều kiện cho công tác Hội và phong trào thanh niên; cụ thể hóa Nghị quyết số 66/NQ-HĐND, ngày 9/12/2022 của HĐND tỉnh về Phát triển thanh niên tỉnh giai đoạn 2022 - 2030…
Đại hội hiệp thương cử 26 anh, chị vào Ủy ban Hội LHTN Việt Nam huyện Phong Thổ khóa IV; đồng chí Thùng Thị Tâm - Bí thư Huyện đoàn được Đại hội hiệp thương giữ chức Chủ tịch Ủy ban Hội LHTN Việt Nam huyện khóa IV; hiệp thương cử 23 anh, chị dự Đại hội Đại biểu Hội LHTN Việt Nam tỉnh lần thứ V, nhiệm kỳ 2024-2029. Thông qua Nghị quyết Đại hội.
Nhân dịp này, Chủ tịch UBND huyện tặng Giấy khen cho 3 tập thể, 7 cá nhân có thành tích xuất sắc trong công tác Hội LHTN Việt Nam huyện lần thứ III, nhiệm kỳ 2019- 2024.